Những điều kiện cần bổ sung trước ngày 01/09/2022 của công ty kinh doanh bất động sản

Ngày xem: 2022/02/25 09:09:39 - Lượt xem: 110
Công ty tôi hoạt động kinh doanh bất động sản từ năm 2016 đến nay và đáp ứng đúng các điều kiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

Tuy nhiên, theo Nghị định 02/2022/NĐ-CP bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/03 tới đây đã thêm nhiều điều kiện mới. Vậy Công ty của tôi có phải bổ sung thêm các điều kiện mới này không? Hạn cuối cho phép bổ sung là khi nào?

Công ty đang kinh doanh bất động sản phải bổ sung đủ điều kiện mới trước ngày 01/9/2022

 

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn luật sư TP. Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

Khoản 6 Điều 14 Nghị định 02/2022/NĐ-CP quy định: “Các doanh nghiệp, hợp tác xã đang tham gia kinh doanh bất động sản có trách nhiệm bổ sung đầy đủ các điều kiện quy định tại Điều 4 Nghị định này trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành. Quá thời hạn quy định tại Nghị định này mà không bổ sung đầy đủ điều kiện theo quy định thì không được kinh doanh bất động sản theo quy định của Nghị định này và pháp luật có liên quan.”

Căn cứ vào quy định nêu trên, nếu hiện tại Công ty của bạn chưa đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Điều 4 của Nghị định 02/2022 thì Công ty có trách nhiệm bổ sung đầy đủ các điều kiện này trước ngày 01/09/2022.

Trường hợp quá thời hạn nêu trên mà Công ty bạn không bổ sung đầy đủ các điều kiện theo Điều 4 của Nghị định 02/2022 thì không được phép kinh doanh bất động sản theo quy định của Nghị định 02/2022 và pháp luật có liên quan.

Điều 4. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải có các điều kiện sau đây:

a) Phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp hoặc hợp tác xã theo quy định của pháp luật về hợp tác xã, có ngành nghề kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp);

b) Phải công khai trên trang thông tin điện tử của doanh nghiệp, tại trụ sở Ban Quản lý dự án (đối với các dự án đầu tư kinh doanh bất động sản), tại sàn giao dịch bất động sản (đối với trường hợp kinh doanh qua sàn giao dịch bất động sản) các thông tin về doanh nghiệp (bao gồm tên, địa chỉ trụ sở chính, số điện thoại liên lạc, tên người đại diện theo pháp luật), thông tin về bất động sản đưa vào kinh doanh theo quy định tại khoản 2 Điều 6 của Luật kinh doanh bất động sản, thông tin về việc Thế chấp nhà, công trình xây dựng, dự án bất động sản đưa vào kinh doanh (nếu có), thông tin về số lượng, loại sản phẩm bất động sản được kinh doanh, số lượng, loại sản phẩm bất động sản đã bán, chuyển nhượng, cho thuê mua và số lượng, loại sản phẩm còn lại đang tiếp tục kinh doanh.

Đối với các thông tin đã công khai quy định tại điểm này mà sau đó có thay đổi thì phải được cập nhật kịp thời ngay sau khi có thay đổi;

c) Chỉ kinh doanh các bất động sản có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 9, Điều 55 của Luật kinh doanh bất động sản.

2. Đối với trường hợp nhà đầu tư được lựa chọn làm chủ đầu tư dự án bất động sản theo quy định của pháp luật thì nhà đầu tư đó phải có vốn chủ sở hữu không thấp hơn 20% tổng vốn đầu tư đối với dự án có quy mô sử dụng đất dưới 20 ha, không thấp hơn 15% tổng vốn đầu tư đối với dự án có quy mô sử dụng đất từ 20 ha trở lên. Khi thực hiện kinh doanh bất động sản thì chủ đầu tư dự án phải đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này.

Việc xác định vốn chủ sở hữu quy định tại khoản này được căn cứ vào kết quả báo cáo tài chính đã được kiểm toán gần nhất hoặc kết quả báo cáo kiểm toán độc lập của doanh nghiệp đang hoạt động (được thực hiện trong năm hoặc năm trước liền kề); trường hợp là doanh nghiệp mới thành lập thì xác định vốn chủ sở hữu theo vốn điều lệ thực tế đã góp theo quy định của pháp luật.

 

Chủ đề: Bất động sản 2022

>> Công ty đang kinh doanh bất động sản phải bổ sung đủ điều kiện mới trước ngày 01/9/2022

>> Cùng Địa Ốc Xanh Toàn Cầu Tìm Hiểu - Mã Vạch Sổ Đỏ, Sổ Hồng Chuẩn Nhất

>> Các sản phẩm BĐS tiềm năng cực tốt được Địa Ốc Xanh Toàn Cầu phân phối 2022

Tin liên quan